Cách chọn pin lưu trữ gia đình đúng là đọc 7 thông số trên datasheet trước khi nhìn giá: dung lượng hữu dụng, số chu kỳ, điều kiện bảo hành, chứng chỉ an toàn, công suất, tương thích biến tần và cấp bảo vệ IP. Bài này giải thích từng thông số, lấy ví dụ từ 6 mẫu pin ESE đã chấm điểm, và chỉ cách quy về giá trên mỗi kWh dùng được để so sánh công bằng.
Cách chọn pin lưu trữ: bắt đầu từ nhu cầu
Trước khi so thông số, hãy trả lời hai câu: pin dùng để làm gì (giảm tiền điện buổi tối, dự phòng mất điện, hay cả hai) và mỗi tối nhà dùng bao nhiêu kWh. Hai câu trả lời quyết định dung lượng và công suất cần mua – xem cách tính dung lượng pin lưu trữ hoặc dùng máy tính dung lượng. Sau đó mới đến 7 thông số dưới đây.

1. Dung lượng hữu dụng, không phải dung lượng danh định
Dung lượng danh định (kWh) là con số in to trên hộp. Phần dùng được mỗi lần xả bằng dung lượng danh định nhân độ xả sâu (DoD). Ví dụ Dyness PowerBox Pro 10,24 kWh với DoD 90% cho khoảng 9,2 kWh; BYD HVS 10.2 công bố DoD 100% nên dùng được trọn 10,24 kWh. Hãng không công bố DoD (như PISEN Wall 10,24 kWh) thì chưa tính chính xác được giá trên mỗi kWh hữu dụng – ESE tạm tính theo dung lượng danh định và ghi chú rõ.
2. Số chu kỳ và điều kiện đo
Pin LiFePO4 cho gia đình thường công bố khoảng 6.000 chu kỳ. Con số chỉ có nghĩa khi kèm điều kiện: độ xả sâu bao nhiêu, nhiệt độ nào, và “hết tuổi” là còn 70% hay 80% dung lượng. Ví dụ Deye SE-G5.1 Pro-B ghi 6.000 chu kỳ ở 90% DoD, còn 70% dung lượng; PISEN Wall 10,24 kWh ghi 6.000 chu kỳ ở 80% DoD; Pylontech US5000 ghi 6.000 chu kỳ ở 25 °C trên datasheet 2026 nhưng 8.000 trong hướng dẫn 09/2024.
Sạc xả mỗi ngày, 6.000 chu kỳ tương đương khoảng 16 năm. Vì sao pin LiFePO4 bền hơn nhiều loại pin khác, xem bài pin LiFePO4 là gì.
3. Điều kiện bảo hành
Đọc kỹ bảo hành tính theo năm hay theo tổng điện năng đã xả (MWh tích lũy) – điều kiện nào đến trước thì hết bảo hành – và mức dung lượng cam kết còn lại khi hết hạn. Các con số rất khác nhau dù cùng được quảng cáo “10 năm”:
- Deye SE-G5.1 Pro-B: 10 năm hoặc 16 MWh, còn 70% – nhưng một số đại lý tại Việt Nam chỉ ghi 5 năm.
- Dyness PowerBox Pro: 10 năm khi pin kết nối truyền thông với biến tần (không kết nối chỉ 3 năm), còn ≥ 70% hoặc tới 28,59 MWh.
- Pylontech US5000: 7 năm còn ≥ 70%; đăng ký online lên 10 năm, còn ≥ 60%.
- Huawei LUNA2000-10: 5 năm hoặc 13,17 MWh mỗi module 5 kWh, còn ≥ 60% (chính sách ngoài châu Âu).
- BYD HVS 10.2 (Đông Nam Á): lỗi sản phẩm 5 năm; dung lượng ≥ 60% trong 7 năm, 10 năm nếu pin kết nối Internet, hoặc tới 30,82 MWh.
Hỏi thêm ai tiếp nhận bảo hành tại Việt Nam, và yêu cầu ghi đủ điều kiện vào phiếu bảo hành hoặc hợp đồng.
4. Chứng chỉ an toàn

Ba chứng chỉ quan trọng nhất với pin gia đình: IEC 62619 (an toàn pin lithium cho ứng dụng công nghiệp, gồm lưu trữ), UL 9540A (phương pháp thử lan truyền cháy – hỏi báo cáo ở cấp nào) và UN 38.3 (an toàn khi vận chuyển). CE, RoHS là dấu hợp chuẩn do nhà sản xuất tự công bố, không thay cho phép thử độc lập. Trong 6 mẫu ở bảng cuối bài, Deye SE-G5.1 Pro-B và Pylontech US5000 công bố cả IEC 62619 lẫn UL 9540A; PISEN Wall chưa công bố IEC 62619. Chi tiết trong bài chứng chỉ an toàn pin lưu trữ.
5. Công suất liên tục và công suất đỉnh
Dung lượng (kWh) cho biết chạy được bao lâu; công suất (kW) cho biết chạy được bao nhiêu thiết bị cùng lúc. Một module 5 kWh áp thấp thường xả liên tục khoảng 5 kW – Deye SE-G5.1 Pro-B là 5,12 kW, đỉnh 7,68 kW (ESE tính từ dòng xả công bố) – đủ cho điều hòa, tủ lạnh, đèn, quạt cùng lúc. Máy bơm, điều hòa, tủ lạnh có dòng khởi động cao, nên công suất đỉnh phải đủ lớn; máy tính của ESE cộng thêm 25% cho phần này. Công suất thực tế còn bị giới hạn bởi biến tần.
6. Tương thích biến tần và điện áp
Pin áp thấp 48–51,2 V (Deye, Dyness, Pylontech, PISEN Wall) đi với biến tần hybrid áp thấp; pin áp cao (BYD HVS 409,6 V, Huawei LUNA2000 450–600 V) đi với biến tần áp cao. Kiểm tra danh sách biến tần tương thích và giao tiếp BMS (CAN, RS485): Pylontech US5000 công bố làm việc với hơn 50 hãng biến tần, còn Huawei LUNA2000 chỉ dùng với biến tần Huawei SUN2000. Ghép sai, biến tần không đọc được trạng thái pin và hãng có thể từ chối bảo hành. Xem thêm biến tần hybrid là gì.
7. Cấp bảo vệ IP, nhiệt độ và vị trí lắp
IP20 chỉ đặt trong nhà, nơi khô ráo (Deye SE-G5.1 Pro-B, Pylontech US5000); IP55–IP66 chịu bụi và nước bắn tốt hơn (BYD HVS IP55, Dyness PowerBox Pro IP65, Huawei LUNA2000 IP66). Xem thêm dải nhiệt độ: Deye, Dyness, Pylontech và PISEN Wall đều chỉ cho sạc từ 0 °C trở lên, và pin đặt sát mái tôn hoặc nơi nắng chiếu sẽ xuống cấp nhanh hơn. Cân nặng cũng cần tính: PISEN Wall 10,24 kWh nặng 87,8 kg, Dyness PowerBox Pro 99,3 kg – tường phải đủ chịu lực.
Quy về giá trên mỗi kWh hữu dụng để so sánh
Giá / kWh hữu dụng = Giá ÷ (dung lượng × DoD). Ví dụ Dyness PowerBox Pro: 43,17 triệu ₫ ÷ (10,24 × 90%) ≈ 4,7 triệu ₫ cho mỗi kWh dùng được. Mọi sản phẩm trên ESE đều hiện sẵn con số này để so sánh.
| Sản phẩm | Dung lượng (DoD) | Chu kỳ công bố | IEC 62619 / UL 9540A | IP | Giá tham khảo 10/2026 | Giá / kWh hữu dụng |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Deye SE-G5.1 Pro-B | 5,12 kWh (90%) | 6.000 | Có / Có | IP20 | 24,45 triệu ₫ | ≈ 5,3 triệu ₫ |
| Dyness PowerBox Pro | 10,24 kWh (90%) | 6.000 | Có / Chưa công bố | IP65 | 43,2 triệu ₫ (gồm VAT) | ≈ 4,7 triệu ₫ |
| PISEN Wall 10,24 kWh | 10,24 kWh (DoD chưa công bố) | 6.000 | Chưa công bố / Chưa công bố | Chưa công bố | 55 triệu ₫ (niêm yết) | ≈ 5,4 triệu ₫ (theo danh định) |
| Pylontech US5000 | 4,8 kWh (95%) | 6.000 | Có / Có | IP20 | 47,5 triệu ₫ | ≈ 10,4 triệu ₫ |
| Huawei LUNA2000-10 | 10 kWh (100%) | Chưa công bố | Có / Chưa công bố | IP66 | 135,4 triệu ₫ | ≈ 13,5 triệu ₫ |
| BYD HVS 10.2 | 10,24 kWh (100%) | Chưa công bố | Có / Chưa công bố | IP55 | 152 triệu ₫ | ≈ 14,8 triệu ₫ |
Giá là giá tham khảo tại nơi bán ở Việt Nam tháng 10/2026, chưa lắp đặt; giá Huawei là tổng module công suất và 2 module pin. Pin áp cao đắt hơn nhiều trên mỗi kWh nhưng đi kèm hệ sinh thái biến tần của hãng. ESE là đại lý phân phối PISEN; mọi mẫu được chấm theo cùng 7 tiêu chí – xem điểm từng mẫu trong bảng xếp hạng pin lưu trữ gia đình.
Tóm tắt cách chọn pin lưu trữ gia đình
- Tính lượng điện dùng buổi tối và lúc mất điện để chọn dung lượng hữu dụng.
- Đọc số chu kỳ kèm độ xả sâu, nhiệt độ và ngưỡng còn 70% hay 80%.
- Đọc bảo hành: số năm, MWh tích lũy, dung lượng còn lại, điều kiện kết nối.
- Có IEC 62619 và UN 38.3; hỏi báo cáo UL 9540A nếu có.
- Công suất liên tục và công suất đỉnh đủ cho các thiết bị chạy cùng lúc.
- Pin nằm trong danh sách tương thích của biến tần.
- Cấp IP và vị trí lắp phù hợp; tường đủ chịu lực.
Làm đủ 7 bước trên là cách chọn pin lưu trữ ít rủi ro nhất; phần còn lại là so giá trên mỗi kWh hữu dụng và năng lực bảo hành tại Việt Nam của người bán.
Những sai lầm thường gặp khi chọn pin lưu trữ
- So giá theo “bộ pin” thay vì theo kWh hữu dụng.
- Tin con số “10 năm bảo hành” mà không đọc điều kiện kWh tích lũy, dung lượng còn lại, yêu cầu kết nối Internet.
- Mua pin trước, chọn biến tần sau – rồi phát hiện hai bên không giao tiếp được.
- Đặt pin IP20 ngoài hiên hoặc sát mái tôn.
- Chọn dung lượng theo cảm giác, không theo lượng điện dùng buổi tối thật – xem cách tính hoàn vốn pin lưu trữ.
Câu hỏi thường gặp
Nhà tôi cần pin bao nhiêu kWh?
Cộng điện năng các thiết bị muốn chạy buổi tối hoặc khi mất điện, rồi chia cho DoD và hiệu suất. Máy tính dung lượng của ESE làm sẵn phép tính này.
Hãng không công bố số chu kỳ thì có nên mua?
Có thể, nếu điều kiện bảo hành đủ rõ (số năm, MWh tích lũy, dung lượng còn lại cam kết). ESE chấm 0 điểm cho ý thiếu thông số để người mua thấy rủi ro.
Pin áp cao hay áp thấp tốt hơn?
Không có loại tốt hơn tuyệt đối. Pin áp thấp 48–51,2 V rẻ hơn nhiều trên mỗi kWh và tương thích nhiều biến tần; pin áp cao chạy dòng nhỏ hơn ở cùng công suất và thường đi theo hệ biến tần của hãng, giá cao hơn.
Có nên mua pin không có chứng chỉ IEC 62619?
Rủi ro cao hơn: không có bằng chứng độc lập về an toàn khi vận hành. Nếu vẫn mua, hãy hỏi hãng cell, BMS, kết quả thử nghiệm và điều kiện bảo hành bằng văn bản.
Nguồn tham khảo
- IEC – IEC 62619:2022 Safety requirements for secondary lithium cells and batteries, for use in industrial applications
- UL Solutions – UL 9540A Test Method for Evaluating Thermal Runaway Fire Propagation in Battery Energy Storage Systems
- IATA – Lithium Battery Guidance Document (quy định 2026, dẫn chiếu UN 38.3)
